Biển số xe “xấu” có được xin cấp lại không?

0
161

Biển số xe cũng giống như số điện thoại… thường được người Việt gắn với nhiều ý nghĩa về phong thủy, tâm linh. Vì thế, khái niệm biển số xấu, biển số đẹp ra đời. Trong trường hợp chẳng may sở hữu một biển số xấu thì có được làm thủ tục xin cấp lại hay không?

Thành lập doanh nghiệp
Để có đáp án nhanh nhất trong lĩnh vực pháp luật nêu trên, gọi Tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 1900 6198

Các trường hợp được đổi lại biển số xe

Khoản 2 Điều 14 của Thông tư 15/2014/TT-BCA quy định cụ thể về các trường hợp được đổi lại biển số xe, gồm:

(i) Biển số bị mờ;

(ii) Biển số bị gẫy;

(iii) Biển số bị hỏng.

Theo đó, chỉ trong 03 trường hợp nêu trên mới được đổi lại biển số xe; nếu chỉ vì lý do biển số xe “xấu” thì không thuộc trường hợp được đổi lại biển số.

Làm lại đăng ký xe, biển số vẫn giữ nguyên

Nhiều người lầm tưởng rằng, khi làm lại Giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số sẽ được thay đổi. Nhưng theo quy định tại khoản 2 Điều 15 của Thông tư 15/2014/TT-BCA nêu trên, trường hợp cấp lại giấy đăng ký xe thì biển số xe vẫn giữ nguyên.

Riêng trường hợp xe đang sử dụng biển 3 số hoặc 4 số hoặc khác hệ biển thì được đổi sang biển 5 số theo quy định.

Khi làm thủ tục đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe, chủ xe không phải mang xe đến kiểm tra (trừ trường hợp cải tạo, thay đổi màu sơn), nhưng chủ xe phải nộp bản cà số máy, số khung của xe theo quy định.

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest

  1. Bài viết trong lĩnh vực pháp luật nêu trên được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.org.vn.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây