Cấp Sổ đỏ cho đất nhỏ hơn diện tích tối thiểu

0
164

Hiện nay nhiều người sử dụng đất có nhu cầu làm Sổ đỏ nhưng diện tích đất nhỏ hơn diện tích tối thiểu nên không được cấp sổ hoặc bị làm khó. Vậy pháp luật có quy định rõ về việc cấp Sổ đỏ cho đất nhỏ hơn diện tích tối thiểu?

Để có đáp án nhanh nhất trong lĩnh vực pháp luật hành chính, gọi Tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 1900 6198

Thửa đất nhỏ hơn diện tích tối thiểu có được cấp Sổ đỏ?

Theo quy định tại Điều 100 Luật đất đai năm 2013 hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất và có giấy chứng nhận về quyền sử dụng đất sẽ được cấp Giấy chứng nhận (Sổ đỏ).

(i) Bên cạnh điều kiện cấp Sổ đỏ như có một trong những loại giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại điều 100 Luật Đất đai năm 2013 và Điều 18 Nghị định 43/2014/NĐ-CP thì thửa đất phải có diện tích bằng diện tích tối thiểu trở lên.

(ii) Tuy nhiên, theo Điều 29 Nghị định 43/2014/NĐ-CP thửa đất có diện tích nhỏ hơn diện tích tối thiểu do UBND cấp tỉnh quy định thì vẫn được cấp sổ đỏ nếu có đủ 02 điều kiện sau:

Điều kiện 1. Thửa đất đang sử dụng được hình thành từ trước ngày quyết định của UBND cấp tỉnh về diện tích tối thiểu được tách thửa có hiệu lực thi hành

Như vậy, để biết thửa đất của mình có được cấp Sổ đỏ hay không thì người sử dụng đất phải xác định thời điểm hình thành thửa đất:

(i) Nếu thửa hình thành (do tự tách thửa, do thu hồi đất mà phần đất còn lại nhỏ hơn diện tích tối thiểu…) trước thời điểm có hiệu lực của văn bản quy định về diện tích tối thiểu thì sẽ đáp ứng được điều kiện 1.

(ii) Mỗi tỉnh thành quy định về diện tích tối thiểu riêng. Để biết chính xác văn bản quy định về diện tích tối thiểu của từng tỉnh thành (được nêu trong phần căn cứ) hãy xem tại: Diện tích tối thiểu được phép tách thửa của 63 tỉnh thành.

Ví dụ: Tại TP. Hà Nội

Tại Thành phố Hà Nội thì UBND Thành phố đã ban hành nhiều quyết định về hạn mức giao đất ở, công nhận đất ở, diện tích tối thiểu được tách thửa cho hộ gia đình, cá nhân. Cụ thể:

Quyết định 26/2008/QĐ-UBND ngày 28/5/2008 có hiệu lực từ ngày từ ngày 07/6/2008).

Theo khoản 1 Điều 3 Quyết định 26/2008/QĐ-UBND thì thửa đất được hình thành từ việc tách thửa và thửa đất còn lại sau khi tách thửa nếu đảm bảo các điều kiện sau thì được cấp Giấy chứng nhận:

(i) Có chiều rộng mặt tiền và chiều sâu so với chỉ giới xây dựng từ 3m trở lên;

(ii) Có diện tích không nhỏ hơn 30m2/thửa;

(iii) Quyết định 58/2009/QĐ-UBND ngày 30/3/2009 (thay thế Quyết định 26/2008/QĐ-UBND ).

(iv) Quyết định 19/2012/QĐ-UBND này 08/8/2012 (thay thế Quyết định 58/2009/QĐ-UBND).

(v) Quyết định 22/2014/QĐ-UBND ngày 20/6/2014 (thay thế Quyết định 19/2012/QĐ-UBND).

(vi) Quyết định 20/2017/QĐ-UBND ngày 01/6/2017 (thay thế Quyết định 22/2014/QĐ-UBND – quyết định 20/2017 đang có hiệu lực).

Như vậy, quy định về diện tích cấp Sổ đỏ cho thửa đất từ 30m2 trở lên chỉ áp dụng cho những thửa đất hình thành sau ngày 07/6/2008, với những thửa đất hình thành trước khi Quyết định 26/2008/QĐ-UBND có hiệu lực thì dưới 30m2 vẫn được cấp Sổ đỏ nếu đủ điều kiện cấp Sổ.

Điều kiện 2. Có đủ điều kiện cấp Sổ đỏ

Lưu ý:

(i) Điều kiện cấp Sổ đỏ trong bài viết này áp dụng với thửa đất hình thành từ ngày 01/7/2014.

(ii) Những thửa đất hình thành trước ngày 01/7/2014 xem điều kiện cấp Sổ đỏ tại Điều 50 Luật Đất đai năm 2003 (được sửa đổi, bổ sung năm 2009).

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest

  1. Bài viết trong lĩnh vực pháp luật nêu trên được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.org.vn.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây