Có được hưởng trợ cấp tai nạn lao động khi mới đóng BHXH?

0
211

Khó có thể lường trước những rủi ro có thể xảy ra trong quá trình làm việc. Chính vì vậy, không ít lao động mới lo lắng liệu có được trợ cấp tai nạn lao động khi mới đóng BHXH hay không.

nộp tiền sử dụng đất
Để có đáp án nhanh nhất trong lĩnh vực pháp luật hành chính, gọi Tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 1900 6198

Ai được hưởng trợ cấp tai nạn lao động?

Theo quy định tại Điều 42 Luật Bảo hiểm xã hội mới nhất, người lao động được hưởng chế độ tai nạn lao động là người:

– Làm việc theo hợp đồng có thời hạn/không có thời hạn, theo mùa vụ hoặc theo công việc có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng;

– Làm việc theo hợp đồng có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng;

– Cán bộ, công chức, viên chức;

– Công nhân quốc phòng, công nhân công an, người làm công tác trong tổ chức cơ yếu;

– Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp; sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật công an; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như quân nhân;

– Hạ sĩ quan, chiến sĩ quân đội; hạ sĩ quan, chiến sĩ công an; học viên quân đội, công an, cơ yếu đang học hưởng sinh hoạt phí;

– Quản lý, điều hành doanh nghiệp, hợp tác xã có hưởng lương.

Trợ cấp tai nạn lao động là một trong các khoản hỗ trợ chính giúp người lao động có thêm thu nhập để chi trả chi phí điều trị. Do đó, người lao động nào thuộc các đối tượng nêu trên khi bị tai nạn lao động đều có thể được hưởng trợ cấp.

Có được trợ cấp tai nạn lao động khi mới đóng BHXH?

Chính vì không lường trước được nguy hiểm có thể xảy ra lúc nào, nên những người lao động mới luôn e dè và lo sợ, đặc biệt khi làm việc tại các công trường xây dựng, hầm mỏ,

Trường hợp không may xảy ra tai nạn lao động, người lao động phải đáp ứng được điều kiện:

– Bị tai nạn:

+ Tại nơi làm việc và trong giờ làm việc;

+ Ngoài nơi làm việc hoặc ngoài giờ làm việc khi thực hiện công việc theo yêu cầu của người sử dụng lao động;

+ Trên tuyến đường đi và về từ nơi ở đến nơi làm việc trong khoảng thời gian và tuyến đường hợp lý.

– Suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên.

Có thể thấy, pháp luật không đặt ra điều kiện phải đóng BHXH bao lâu mới được hưởng. Vì vậy, dù mới đi làm, mới tham gia BHXH thì người lao động vẫn được hưởng trợ cấp tai nạn lao động như những người làm việc lâu năm.

Thủ tục hưởng trợ cấp tai nạn lao động

Để được hưởng trợ cấp tai nạn lao động, người lao động chuẩn bị hồ sơ gồm các giấy tờ sau:

– Sổ bảo hiểm xã hội;

– Giấy ra viện hoặc trích sao hồ sơ bệnh án (trường hợp điều trị nội trú);

– Biên bản giám định mức suy giảm khả năng lao động của Hội đồng giám định y khoa;

– Giấy đề nghị giải quyết chế độ tai nạn lao động (theo mẫu).

Sau khi có đủ giấy tờ, người lao động nộp cho người sử dụng lao động để gửi tới cơ quan BHXH giải quyết chế độ cho mình.

Với những quy định nêu trên, bằng việc hỗ trợ trong trường hợp rủi ro xảy ra, người lao động giờ đây hoàn toàn có thể an tâm để làm việc.

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest

  1. Bài viết trong lĩnh vực pháp luật nêu trên được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.org.vn.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây