Đất thuộc quy hoạch có được phép sang tên Sổ đỏ?

0
255

Sang tên đất thuộc quy hoạch thường sẽ khó khăn hơn vì cơ quan nhà nước từ chối thực hiện nếu có quyết định thu hồi đất hoặc người mua sẽ không mua nếu biết đất nằm trong quy hoạch.

Để có đáp án nhanh nhất trong lĩnh vực pháp luật hành chính, gọi Tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 1900 6198

Các trường hợp đất thuộc quy hoạch

* Sang tên Sổ đỏ là cách gọi phổ biến của người dân, theo pháp luật đất đai sang tên Sổ đỏ là thủ tục đăng ký biến động khi thực hiện việc chuyển nhượng, tặng cho, thừa kế quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất.

Việc toàn bộ thửa đất hoặc một phần thửa đất thuộc quy hoạch không phải chuyện hiếm, trong một số trường hợp người sử dụng đất cũng không biết đất của mình thuộc quy hoạch. Tuy nhiên, khi đất thuộc quy hoạch thì vẫn có thể được sang tên.

Khoản 2 Điều 49 Luật Đất đai năm 2013 được sửa bổi, bổ sung bởi khoản 1 Điều 6 Luật sửa đổi, bổ sung 37 luật liên quan đến quy hoạch 2018 quy định như sau:

“Trường hợp quy hoạch sử dụng đất đã được công bố mà chưa có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện thì người sử dụng đất được tiếp tục sử dụng và được thực hiện các quyền của người sử dụng đất theo quy định của pháp luật.

Trường hợp đã có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện thì người sử dụng đất trong khu vực phải chuyển mục đích sử dụng đất và thu hồi đất theo kế hoạch được tiếp tục thực hiện các quyền của người sử dụng đất nhưng không được xây dựng mới nhà ở, công trình, trồng cây lâu năm; nếu người sử dụng đất có nhu cầu cải tạo, sửa chữa nhà ở, công trình hiện có thì phải được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép theo quy định của pháp luật”

Như vậy, đất thuộc quy hoạch xảy ra 02 trường hợp sau:

(i) Chưa có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện: Người sử dụng đất được tiếp tục sử dụng và được thực hiện các quyền của người sử dụng đất như chuyển nhượng, tặng cho, thừa kế…

(ii) Có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện: Người sử dụng đất trong khu vực phải chuyển mục đích sử dụng đất và thu hồi đất theo kế hoạch được tiếp tục thực hiện các quyền của người sử dụng đất nhưng không được xây dựng mới nhà ở, công trình, trồng cây lâu năm.

Mặc dù vẫn được tiếp tục thực hiện các quyền của người sử dụng đất nhưng khi có quyết định thu hồi đất thì bị thu hồi (không được đăng ký sang tên).

Lưu ý khi nộp hồ sơ đăng ký sang tên

Khi nộp hồ sơ đăng ký sang tên nếu cơ quan tiếp nhận hồ sơ từ chối thực hiện thì người sử dụng đất có quyền yêu cầu bộ phận tiếp nhận hồ sơ trả lời bằng văn bản về lý do từ chối.

Để xem đất thuộc quy hoạch hay không thì người dân thực hiện một trong những cách sau:

(i) Xem quy hoạch sử dụng đất trực tiếp tại trụ sở UBND cấp huyện, cấp xã.

(ii) Xem trên cổng thông tin điện tử của UBND cấp huyện.

(iii) Hỏi ý kiến công chức địa chính cấp xã hoặc người dân tại khu vực có thửa đất để có thêm thông tin.

(iv) Xin thông tin tại Văn phòng đăng ký đất đai.

Kết luận: Người dân vẫn được sang tên đất thuộc quy hoạch nếu không có quyết định thu hồi. Đất thuộc quy hoạch sẽ khó chuyển nhượng, tặng cho không phải cơ quan đăng ký đất đai không thực hiện thủ tục sang tên mà bên nhận chuyển nhượng (người mua) sẽ không mua nếu biết đất thuộc quy hoạch.

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest

  1. Bài viết trong lĩnh vực pháp luật nêu trên được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.org.vn.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây