Đi xe đạp không phanh có thể bị phạt đến 300.000 đồng

0
162

Đây tiếp tục là một quy định mới được nêu tại Nghị định 100/2019/NĐ-CP. Bạn có biết, đi xe đạp không phanh có thể bị phạt đến 300.000 đồng?

khen thưởng cán bộ công chức
Để có đáp án nhanh nhất trong lĩnh vực pháp luật nêu trên, gọi Tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 1900 6198

Mức phạt nào dành cho người đi xe đạp phạm lỗi vi phạm giao thông 

Theo đó, ngoài quy định xử phạt người đi xe đạp uống rượu, bia, Nghị định này còn có nhiều mức phạt mới với người đi xe đạp. Cụ thể:

(i) Phạt từ 200.000 – 300.000 đồng nếu điều khiển xe không có hệ thống hãm hoặc có nhưng không có tác dụng (điểm a khoản 2 Điều 18); trước đây không có quy định.

(ii) Phạt từ 80.000 – 100.000 đồng nếu không đi về bên phải theo chiều đi của mình, không đi đúng phần đường quy định (điểm a khoản 1 Điều 8); trước đây chỉ bị phạt 50.000 – 60.000 đồng.

(iii) Phạt từ 100.000 – 200.000 đồng nếu không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của cảnh sát giao thông (điểm b khoản 2 Điều 8); trước đây chỉ bị phạt 80.000 – 100.000 đồng;

(iv) Phạt từ 100.000 – 200.000 đồng nếu vượt đèn đỏ (điểm đ khoản 2 Điều 8); trước đây chỉ bị phạt 60.000 – 80.000 đồng…

Với một loại xe thô sơ khác là xích lô, Nghị định này cũng quy định trường hợp điều khiển xích lô chở khách, chở hàng không đảm bảo tiêu chuẩn về tiện nghi và vệ sinh theo quy định của địa phương sẽ bị phạt tiền từ 200.000 – 300.000 đồng.

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest

  1. Bài viết trong lĩnh vực pháp luật nêu trên được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.org.vn.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây