Hành vi lấn chiếm vỉa hè bị xử phạt hành chính như thế nào?

0
282

Câu hỏi tư vấn

Tôi có thực hiện việc buôn bán nhưng có một số đồ dùng tôi bày ở vỉa hè. Cảnh sát trật tự đến lập biên bản và xử phạt hành chính đối với tôi về hành vi lấn chiếm vỉa hè. Tôi muốn hỏi cảnh sát làm như vậy có đúng không và họ căn cứ vào đâu để xử phạt tôi?

Luật sư tư vấn

Xử phạt hành chính

Theo quy định tại Điều 12 Nghị định 100/2019/NĐ-CP, các hành vi lấn chiếm vỉa hè sẽ bị áp dụng các hình thức xử phạt vi phạm hành chính như sau:

Mức phạt tiền đối với cá nhân từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng, đối với tổ chức từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng khi nằm trong các hành vi vi phạm sau đây:

(i) Buôn bán các loại hàng rong, hàng hóa nhỏ lẻ khác ngay trên lòng đường đô thị hoặc trên phần vỉa hè của các tuyến phố có quy định cấm bán hàng, trừ một số hành vi vi phạm khác được quy định tại các điểm c khoản 2, điểm b khoản 5, điểm e khoản 6 của Điều 12 Nghị định này;

Mức phạt từ 300.000 – 400.000 đồng đối với cá nhân, từ 600.000 đồng – 800.000 đồng đối với tổ chức khi thực hiện một trong các hành vi sau:

(i) Chiếm dụng dải phân cách giữa của đường đôi làm nơi: Bày, bán hàng hóa; để vật liệu xây dựng, trừ các hành vi vi phạm quy định tại điểm b khoản 5; điểm d, điểm e khoản 6 Điều này;

(ii) Tiến hành họp chợ, thực hiện các giao dịch mua, bán hàng hóa trên phạm vi đất của đường bộ mà ở đoạn đường nằm ngoài khu vực đô thị (tuy nhiên đối với các hành vi vi phạm theo điểm d khoản 5; điểm d, điểm i khoản 6 Điều 12 Nghị định này không áp dụng mức xử phạt này);

Mức phạt tiền từ 2.000.000 đồng – 3.000.000 đồng khi là cá nhân, từ 4.000.000 đồng – 6.000.000 đồng khi là tổ chức nếu:

(i) Có hành vi sử dụng trái phép phần lòng đường đô thị, hè phố nhằm các mục đích sau đây: đặt, xây bục bệ; họp chợ; bày, bán hàng hóa; kinh doanh dịch vụ ăn uống; sửa chữa các phương tiện, máy móc, thiết bị; đặt, treo biển hiệu, biển quảng cáo; rửa xe; làm mái che hoặc thực hiện các hoạt động khác gây cản trở giao thông, trừ một số hành vi vi phạm khác theo quy định;

Xem thêm: Trình tự, thủ tục nhập hộ khẩu cho chồng theo vợ được quy định thế nào?

Các biện pháp khắc phục hậu quả

Các cá nhân, tổ chức ngoài việc bị xử phạt vi phạm hành chính còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả sau đây:

Thu dọn những rác, chất phế thải, vật tư, vật liệu, hàng hóa, phương tiện, máy móc, trang thiết bị, biển quảng cáo, biển hiệu và các loại vật dụng khác đồng thời buộc phải khôi phục lại tình trạng ban đầu;

Thu dọn các phần rơm, rạ, thóc, lúa, nông, lâm, thủy sản, hải sản trên đường bộ;

Di dời những cây trồng không đúng quy định đồng thời với đó phải khôi phục lại tình trạng ban đầu mà đã bị thay đổi sau khi có hành vi vi phạm hành chính gây ra;

Tháo dỡ công trình xây dựng trái phép (không có giấy phép hoặc không đúng với giấy phép) và khôi phục lại tình trạng ban đầu đã bị thay đổi do vi phạm hành chính gây ra.

Thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính

Theo quy định tại điểm đ khoản 3 Điều 74 Nghị định 100/2019/NĐ-CP thì Cảnh sát trật tự trong quy định về phạm vi chức năng, nhiệm vụ  của mình được giao mà có liên quan đến trật tự an toàn giao thông đường bộ và đường sắt thì sẽ có thẩm quyền xử phạt đối với các hành vi vi phạm quy định tại Điều 12 Nghị định này trừ các hành vi dựng rạp, cổng ra vào, lều quán, các loại tường rào và công trình khác trái phép trong phạm vi đất dành cho đường bộ, trong khu vực đô thị tại các cầu vượt, gầm cầu vượt, hầm đường bộ, hầm dành cho người đi bộ.

Như vậy, việc cảnh sát ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính với hành vi lấn chiếm vỉa hè là đúng theo quy định của pháp luật.

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest:

  1. Bài viết trong lĩnh vực nêu trên được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.net.vn.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây