Mất hộ chiếu ở nước ngoài có được cấp ngay hộ chiếu tạm thời không?

0
246

Mất hộ chiếu ở nước ngoài không phải là hiếm gặp, để giải quyết tình trạng này, tại Dự thảo Luật Xuất cảnh, nhập cảnh, Bộ Công an đã đề xuất sẽ cấp hộ chiếu tạm thời.

Để có đáp án nhanh nhất trong lĩnh vực pháp luật nêu trên, gọi Tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 1900 6198

Bổ sung thêm loại hộ chiếu mới

Bộ Công an đề xuất bổ sung thêm một loại giấy tờ xuất nhập cảnh mới là hộ chiếu tạm thời. Theo khoản 1 Điều 7 Dự thảo Luật này, giấy tờ xuất nhập cảnh gồm 5 loại:

(i) Hộ chiếu ngoại giao;

(ii) Hộ chiếu công vụ;

(iii) Hộ chiếu phổ thông;

(iv) Hộ chiếu tạm thời;

(v) Giấy thông hành.

So với hiện nay, Dự thảo bổ sung thêm 1 loại giấy tờ xuất nhập cảnh mới (hộ chiếu tạm thời) và bãi bỏ các loại giấy tờ: Hộ chiếu thuyền viên; Giấy thông hành biên giới; Giấy thông hành nhập xuất cảnh; Giấy thông hành hồi hương.

5 trường hợp được cấp hộ chiếu tạm thời

Hộ chiếu tạm thời sẽ được cấp ngay trong vòng không quá 2 ngày làm việc kể từ ngày nhận được đề nghị khi:

(i) Ra nước ngoài có thời hạn mà hộ chiếu bị mất, hết giá trị sử dụng, có nguyện vọng về nước ngay;

(ii) Không được nước ngoài cho cư trú, tự nguyện xin về nước mà không có hộ chiếu còn giá trị.

Do đó, khi bị mất hộ chiếu ở nước ngoài, công dân Việt Nam sẽ được xem xét cấp hộ chiếu tạm thời trong tối đa 2 ngày làm việc, nếu từ chối phải trả lời bằng văn bản, nêu lý do (theo Điều 17 Dự thảo)

Ngoài ra, hộ chiếu tạm thời còn được cấp trong các trường hợp sau:

(i) Không được nước ngoài cho cư trú, có quyết định trục xuất bằng văn bản của cơ quan có thẩm quyền nước sở tại;

(ii) Phải về nước theo điều ước quốc tế giữa Việt Nam với nước sở tại về việc nhận trở lại công dân;

(iii) Vì lý do quốc phòng, an ninh theo quyết định của Bộ trưởng Bộ Công an.

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest

  1. Bài viết trong lĩnh vực pháp luật nêu trên được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.org.vn.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây