Tăng mức phạt khi không đổi sang Căn cước công dân gắn chip?

0
88

Bộ Công an hiện nay đang đề xuất nhiều mức phạt mới để xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; cứu nạn, cứu hộ, phòng, chống bạo lực gia đình tại dự thảo Nghị định mới nhất.

Để có đáp án nhanh nhất trong lĩnh vực pháp luật hành chính, gọi Tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 1900 6198

Một trong số các hành vi vi phạm đáng chú ý nêu tại dự thảo Nghị định này là vi phạm quy định về cấp, quản lý, sử dụng Giấy chứng minh nhân dân, Chứng minh nhân dân hoặc thẻ Căn cước công dân.

Theo đó, các trường hợp phải đi đổi từ thẻ Căn cước công dân mã vạch sang Căn cước công dân gắn chip hoặc cấp lại Căn cước công dân gắn chip được quy định cụ thể tại Điều 23 Luật Căn cước công dân năm 2014:

Trường hợp đổi Căn cước công dân gắn chip:

  •  Khi công dân đủ 25 tuổi, đủ 40 tuổi và đủ 60 tuổi
  •  Thẻ bị hư hỏng không sử dụng được;
  •  Thay đổi thông tin về họ, chữ đệm, tên; đặc điểm nhân dạng;
  •  Xác định lại giới tính, quê quán;
  •  Có sai sót về thông tin trên thẻ Căn cước công dân;
  •  Khi công dân có yêu cầu.

Trường hợp cấp lại Căn cước công dân gắn chip:

  •  Bị mất thẻ Căn cước công dân;
  •  Được trở lại quốc tịch Việt Nam.

Đồng thời, theo Điều 5 Nghị định số 05/1999/NĐ-CP, các trường hợp phải thực hiện đổi, cấp lại Chứng minh nhân dân gồm:

Trường hợp đổi Chứng minh nhân dân

  • Chứng minh nhân dân hết thời hạn sử dụng;
  • Chứng minh nhân dân hư hỏng không sử dụng được;
  • Thay đổi họ, tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh;
  • Thay đổi nơi đăng ký hộ khẩu thường trú ngoài phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương;
  • Thay đổi đặc điểm nhận dạng.

Trường hợp cấp lại Chứng minh nhân dân

Bị mất Chứng minh nhân dân.

Lưu ý: Hiện nay, cả nước chỉ thực hiện đổi, cấp lại sang Căn cước công dân gắn chip mà không cấp mới Chứng minh nhân dân. Do đó, nếu thuộc các trường hợp phải đổi/cấp lại Chứng minh nhân dân thì đều phải đổi sang Căn cước công dân gắn chip.

Hiện nay, nếu thuộc các trường hợp nêu trên mà công dân không thực hiện đi cấp mới/cấp lại hoặc đổi Chứng minh nhân dân thì sẽ bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 – 200.000 đồng theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều 9 Nghị định số 167 năm 2013.

Tuy nhiên, tại điểm b khoản 1 Điều 10 dự thảo thay thế Nghị định 167, Bộ Công an đề xuất, nếu không thực hiện đúng quy định của pháp luật về cấp, đổi, cấp lại Chứng minh nhân dân /Căn cước công dân sẽ bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 300.000 – 500.000 đồng.

Như vậy, có thể thấy, so với mức phạt hiện đang áp dụng, Bộ Công an đề xuất mức phạt mới đến 500.000 đồng nếu công dân không đi đổi Căn cước công dân gắn chip khi thuộc trường hợp phải đổi.

Trên đây là đề xuất mức phạt khi không đổi sang Căn cước công dân gắn chip.

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest

  1. Bài viết trong lĩnh vực nêu trên được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý Vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.org.vn

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây