Thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính không lập biên bản

0
234

Sau khi có quyết định xử phạt vi phạm hành chính, Nhà nước khuyến khích chủ thể tự giác thi hành quyết định. Trình tự thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính không lập biên bản được quy định như thế nào?

Thi hành quyết định
Công ty Luật TNHH Everest – Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198

Các trường hợp không lập biên bản

Xử phạt vi phạm hành chính không lập biên bản được áp dụng trong trường hợp quy định tại Điều 56 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012. Đó là các trường hợp:

(i) Xử phạt cảnh cáo;

(ii) Phạt tiền đến 250.000 đồng đối với cá nhân, 500.000 đồng đối với tổ chức.

Trường hợp vi phạm hành chính được phát hiện nhờ sử dụng phương tiện, thiết bị kỹ thuật, nghiệp vụ thì phải lập biên bản.

Xem thêm: Quy định về xác định người trúng tuyển trong kỳ thi tuyển viên chức

Thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính

Người có hành vi vi phạm hành chính phải thi hành quyết định xử hành chính theo quy định tại Điều 69 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 như sau:

Bước 1: Ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính

Người có thẩm quyền xử phạt phải ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính tại chỗ.

Quyết định xử phạt vi phạm hành chính tại chỗ phải ghi rõ:

(i) Ngày, tháng, năm ra quyết định;

(ii) Họ, tên, địa chỉ của cá nhân vi phạm hoặc tên, địa chỉ của tổ chức vi phạm;

(iii) Hành vi vi phạm; địa điểm xảy ra vi phạm;

(iv) Chứng cứ và tình tiết liên quan đến việc giải quyết vi phạm;

(v) Họ, tên, chức vụ của người ra quyết định xử phạt;

(vi) Điều, khoản của văn bản pháp luật được áp dụng.

(vii) Mức tiền phạt (đối với trường hợp phạt tiền).

Bước 2: Giao quyết định xử phạt vi phạm hành chính

Quyết định xử phạt vi phạm hành chính không lập biên bản phải được giao cho cá nhân, tổ chức bị xử phạt 01 bản.

Trường hợp người chưa thành niên bị xử phạt cảnh cáo thì quyết định xử phạt còn được gửi cho cha mẹ hoặc người giám hộ của người đó.

Bước 3: Thi hành quyết định xử phạt

Người có hành vi vi phạm phải thi hành quyết định xử phạt đã được người có thẩm quyền lập.

Đối với trường hợp phạt tiền, cá nhân, tổ chức vi phạm nộp tiền phạt tại chỗ cho người có thẩm quyền xử phạt. Người thu tiền phạt có trách nhiệm giao chứng từ thu tiền phạt cho cá nhân, tổ chức nộp tiền phạt và phải nộp tiền phạt trực tiếp tại Kho bạc Nhà nước hoặc nộp vào tài khoản của Kho bạc Nhà nước trong thời hạn 02 ngày làm việc, kể từ ngày thu tiền phạt.

Trường hợp cá nhân, tổ chức vi phạm không có khả năng nộp tiền phạt tại chỗ thì nộp tại Kho bạc Nhà nước hoặc nộp vào tài khoản của Kho bạc Nhà nước ghi trong quyết định xử phạt trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày nhận được quyết định xử phạt.

Xem thêm: Thời hạn được coi là chưa bị xử phạt hành chính theo pháp luật hiện hành

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest:

  1. Bài viết trong lĩnh vực nêu trên được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.net.vn.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây