Thủ tục đổi lại Căn cước công dân bị sai thông tin

0
451

Trong nhiều trường hợp, thẻ Căn cước công dân bị sai thông tin. Vậy khi thông tin trên căn cước công dân sai thì người dân phải làm gì?

Để có đáp án nhanh nhất trong lĩnh vực pháp luật nêu trên, gọi Tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 1900 6198

Căn cước công dân ghi sai thông tin phải làm gì?

Theo Điều 23 Luật căn cước công dân năm 2014, thẻ Căn cước công dân được đổi trong các trường hợp sau đây:

  •  Khi công dân đủ 25 tuổi, đủ 40 tuổi và đủ 60 tuổi;
  •  Thẻ bị hư hỏng không sử dụng được;
  •  Thay đổi thông tin về họ, chữ đệm, tên; đặc điểm nhân dạng;
  •  Xác định lại giới tính, quê quán;
  •  Có sai sót về thông tin trên thẻ Căn cước công dân;
  •  Khi công dân có yêu cầu.

Như vậy, khi phát hiện ra thông tin trên thẻ Căn cước công dân có sai sót, người dân có quyền yêu cầu đổi thẻ Căn cước công dân.

Thủ tục đổi thẻ Căn cước công dân ghi thông tin sai

Thủ tục đổi thẻ căn cước công dân hiện nay được quy định tại Thông tư 07/2016/TT-BCA (được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư 40/2019/TT-BCA) như sau:

Bước 1: Điền vào Tờ khai Căn cước công dân

Trường hợp công dân kê khai thông tin theo mẫu Tờ khai Căn cước công dân trên trang thông tin điện tử dịch vụ công trực tuyến thì lựa chọn ngày, tháng, năm làm thủ tục cấp thẻ Căn cước công dân và gửi Tờ khai đến cơ quan quản lý căn cước công dân nơi công dân đăng ký thường trú trên trang thông tin điện tử dịch vụ công trực tuyến.

Đối với địa phương tiếp nhận hồ sơ cấp thẻ Căn cước công dân tại Bộ phận Tiếp nhận và Trả kết quả cấp huyện hoặc tại Trung tâm Phục vụ hành chính công cấp tỉnh thì sau khi tiếp nhận hồ sơ, cán bộ tiếp nhận chuyển hồ sơ về cơ quan quản lý căn cước công dân có thẩm quyền.

Bước 2: Xuất trình Sổ hộ khẩu

Điểm b khoản 1 Điều 12 Thông tư 07/2016/TT-BCA quy định:

Trường hợp Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư, Cơ sở dữ liệu căn cước công dân chưa đi vào vận hành thì yêu cầu công dân xuất trình Sổ hộ khẩu.

Hiện nay, Cơ sở dữ liệu này vẫn chưa đi vào vận hành nên công dân vẫn cần xuất trình Sổ hộ khẩu.

Theo dự kiến của Chính phủ, tháng 7/2021 mới đưa vào sử dụng Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư.

Bước 3: Giải quyết đổi thẻ Căn cước công dân

  •  Cán bộ cơ quan quản lý căn cước công dân chụp ảnh, thu thập vân tay của người đến làm thủ tục;
  •  Nộp lại thẻ Căn cước công dân;
  •  Công dân nộp lệ phí đổi thẻ Căn cước công dân theo quy định (nếu thuộc trường hợp phải nộp).

Bước 4: Cán bộ cơ quan quản lý Căn cước công dân cấp giấy hẹn trả thẻ Căn cước công dân cho người đến làm thủ tục.

Bước 5: Nhận kết quả tại nơi tiếp nhận hồ sơ hoặc trả qua đường bưu điện.

Đổi thẻ Căn cước công dân có phải nộp lệ phí?

Theo Thông tư 59/2019/TT-BTC, đổi thẻ căn cước công dân khi có sai sót về thông tin trên thẻ căn cước công dân do lỗi của cơ quan quản lý căn cước công dân thì người dân không phải nộp lệ phí.

Ngoài ra, nếu sai sót do lỗi của người dân thì lệ phí đổi thẻ là 50.000 đồng/thẻ Căn cước công dân.

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest

  1. Bài viết trong lĩnh vực nêu trên được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý Vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.org.vn.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây