Tổ chức hội chợ, triển lãm thương mại tại Việt Nam

0
245

Hội chợ, triển lãm thương mại là một trong những hoạt động xúc tiến thương mại. Tổ chức hội chợ, triển lãm thương mại tại Việt Nam thì thực hiện như thế nào? Luật hành chính sẽ giải đáp ngay sau đây.

Giải quyết tranh chấp
Để có đáp án nhanh nhất trong lĩnh vực pháp luật nêu trên, gọi Tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 1900 6198

Nghĩa vụ của thương nhân tổ chức hội chợ, triển lãm thương mại tại Việt Nam

Đăng ký tổ chức hội chợ, triển lãm thương mại với cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền.

Có trách nhiệm giải quyết khiếu nại, phản ánh của người tiêu dùng hoặc tổ chức, cá nhân về hội chợ, triển lãm thương mại; về hàng hóa trưng bày tại hội chợ, triển lãm thương mại.

Cung cấp đến thương nhân tham gia đầy đủ, chính xác thông tin liên quan đến việc tham gia hội chợ, triển lãm thương mại, các hoạt động trong khuôn khổ hội chợ, triển lãm thương mại ngoài hoạt động trưng bày hàng hóa.

Được tạm xuất, tái nhập hàng hoá và tài liệu về hàng hoá, dịch vụ để trưng bày, giới thiệu tại hội chợ, triển lãm thương mại.

Phải nộp thuế và thực hiện các nghĩa vụ tài chính khác.

Nội dung đăng ký tổ chức hội chợ, triển lãm thương mại tại Việt Nam 

Nội dung bao gồm:

Tên, địa chỉ của thương nhân, tổ chức hoạt động có liên quan đến thương mại tổ chức hội chợ, triển lãm thương mại

Tên, chủ đề hội chợ, triển lãm thương mại (nếu có)

Thời gian, địa điểm tổ chức hội chợ, triển lãm thương mại

Quy mô dự kiến của hội chợ, triển lãm thương mại + Việc tổ chức trưng bày hàng giả, hàng vi phạm quyền sở hữu trí tuệ; việc tổ chức cấp giải thưởng, chứng nhận chất lượng, danh hiệu của hàng hóa, dịch vụ, chứng nhận uy tín, danh hiệu của thương nhân, tổ chức hoặc cá nhân tham gia hội chợ, triển lãm thương mại; việc tổ chức hội chợ, triển lãm thương mại với danh nghĩa của tỉnh, thành phố hoặc danh nghĩa quốc gia Việt Nam

Hồ sơ đăng ký tổ chức hội chợ, triển lãm thương mại tại Việt Nam

Đơn đăng ký tổ chức Hội chợ/ Triển lãm thương mại theo mẫu số 10 ban hành kèm theo Nghị định 81/2018/NĐ-CP.

Bản sao không cần chứng thực Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp; Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư; Quyết định thành lập hoặc các quyết định khác có giá trị pháp lý tương đương theo quy định của pháp luật có chức năng kinh doanh hội chợ, triển lãm thương mại.

Bằng chứng chứng minh chất lượng, danh hiệu của hàng hóa, dịch vụ hoặc uy tín, danh hiệu của thương nhân, tổ chức hoặc cá nhân tham gia hội chợ, triển lãm thương mại phù hợp với tên, chủ đề của hội chợ, triển lãm thương mại (nếu có theo quy định tại khoản 2 – Điều 25 Nghị định số 81/2018/NĐ-CP).

Thủ tục đăng ký tổ chức hội chợ, triển lãm thương mại tại Việt Nam

Thương nhân, tổ chức hoạt động có liên quan đến thương mại gửi hồ sơ đăng ký tổ chức Hội chợ/ Triển lãm thương mại tại Sở Công thương.

Sở Công Thương xem xét xác nhận cho phép Thương nhân, tổ chức hoạt động có liên quan đến thương mại tổ chức hội chợ/triển lãm thương mại. Trường hợp không xác nhận phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

Cách thức thực hiện:

Nộp trực tiếp tại Bộ phận tiếp nhận hồ sơ và giải quyết thủ tục hành chính của Sở Công Thương.

Nộp thông qua hệ thống bưu chính, chuyển phát.

Nộp trực tuyến

Thời hạn đăng ký tổ chức hội chợ, triển lãm thương mại tại Việt Nam 

Thời hạn đăng ký tổ chức hội chợ, triển lãm thương mại tại Việt Nam:

Tối đa (sớm nhất) 365 ngày

Tối thiểu (chậm nhất) 30 ngày trước ngày khai mạc

Căn cứ để xác định thời hạn đăng ký tổ chức hội chợ, triển lãm thương mại tại Việt Nam

Ngày nhận ghi trên vận đơn bưu điện hoặc các hình thức có giá trị tương đương trong trường hợp gửi qua đường bưu điện.

Ngày ghi trên giấy tiếp nhận hồ sơ trong trường hợp nộp trực tiếp.

Ngày ghi nhận trên hệ thống trong trường hợp nộp qua hệ thống dịch vụ công trực tuyến.

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest

  1. Bài viết trong lĩnh vực pháp luật nêu trên được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.org.vn.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây