Xử phạt hành chính về hành vi đánh bạc, gá bạc?

0
335

Hành vi đánh bạc hiện nay được quy định như thế nào? Mức xử phạt vi phạm hành chính đối với hành vi này ra sao? Địa điểm đánh bạc là trên xe ô tô thì chủ xe có bị phạt hay không?

Xử phạt hành chính
Công ty Luật TNHH Everest – Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198

Câu hỏi tư vấn

Tôi có tham gia đánh bài, mỗi ván ăn 10.000 đồng. Sau đó, chúng tôi bị công an lập biên bản và thu giữ số tiền của mỗi người ở ngoài chiếu bài tổng là 1.500.000 đồng. Chủ nhà phạt 5.000.000 đồng. Vậy xin hỏi luật sư việc xử phạt như vậy có đúng không ? Khi xử phạt cần có quyết định xử phạt không ? Và nộp tiền ở đâu ? Xin chân thành cảm ơn.

Trả lời tư vấn

Căn cứ theo quy định của Bộ Luật hình sự 2015

Theo quy định của Bộ Luật hình sự 2015, cụ thể là tại Điều 321 quy định về tội đánh bạc như sau

(i) Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

(ii) Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm: a) Có tính chất chuyên nghiệp; b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên; c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội; d) Tái phạm nguy hiểm.

(iii) Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.”

Theo đó, luật đã quy định rằng người nào đánh bạc dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này,…

Xét tình huống bạn đưa ra, chúng tôi thấy rằng hành vi của bạn thuộc vào một trong những trường hợp đã nêu ở trên, do đó bạn sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính đối với tội đánh bạc theo quy định của pháp luật.

Căn cứ theo Nghị định 167/2013/NĐ-CP

Bên cạnh đó, theo quy định tại Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ – CP nghị định quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình. Cụ thể, Điều 26 có quy định về hành vi đánh bạc trái phép như sau:

(i) Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi mua các số lô, số đề.

(ii) Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây: a)Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật; b)Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép; c)Cá cược bằng tiền hoặc dưới các hình thức khác trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí, các hoạt động khác; d)Bán bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề.

(iii) Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây: a) Nhận gửi tiền, cầm đồ, cho vay tại sòng bạc, nơi đánh bạc khác; b)Che giấu việc đánh bạc trái phép.”

(iv) Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong những hành vi tổ chức đánh bạc sau đây: a) Rủ rê, lôi kéo, tụ tập người khác để đánh bạc trái phép; b)Dùng nhà, chỗ ở của mình hoặc phương tiện, địa điểm khác để chứa bạc; c) Đặt máy đánh bạc, trò chơi điện tử trái phép; d)Tổ chức hoạt động cá cược ăn tiền trái phép.

Hình thức xử phạt bổ sung: Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính và tịch thu tiền do vi phạm hành chính mà có đối với hành vi quy định tại Khoản 1; Khoản 2; Điểm a Khoản 3; Điểm b, c, d Khoản 4 và Khoản 5 Điều này…”

Như vậy, theo như quy định trên và căn cứ vào tình huống bạn đưa ra thì việc công an lập biên bản và thu giữ số tiền của mỗi người ở ngoài chiếu bài tổng là 1.500.000 đồng và chủ nhà phạt 5.000.000 đồng là đúng theo như quy định của điều luật này.

Do đó, dựa vào điều luật này, những chủ thể có thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính, cụ thể đối với trường hợp của bạn là cơ quan công an có quyền phạt vi phạm và lập biên bản vi phạm hành chính chứ không phải là quyết định xử phạt như bạn đã nêu trước đó. Đối với trường hợp của bạn, bạn có thể nộp tiền phạt tại nơi cơ quan tiến hành lập biên bản vi phạm hành chính hoặc nộp phạt tại cơ quan công an nơi cư trú gần nhất.

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest:

  1. Bài viết trong lĩnh vực pháp luật đầu tư được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý Vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, Email: info@everest.net.vn.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây