Vi phạm về liên kết trong hoạt động xuất bản bị xử phạt thế nào?

0
160

Một trong những vi phạm phổ biến trong hoạt động xuất bản là việc vi phạm quy định về liên kết. Mức xử phạt vi phạm quy định về liên kế trong hoạt động xuất bản được thể hiện như sau:

Vi phạm về liên kết

Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng

Tại Điều 23 Nghị định 159/2013/NĐ-CP, các hành vi vi phạm quy định về liên kết trong hoạt động xuất bản được trình bày khá cụ thể.

Trong đó, đối với hành vi ký hợp đồng liên kết sau khi ký quyết định xuất bản thì sẽ bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng.

Xem thêm: Vi phạm xuất bản và phát hành xuất bản phẩm điện tử, bị xử phạt thế nào?

Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng

Khi thực hiện một trong các hành vi quy định tại khoản 2 Điều 23 Nghị định 159/2013/NĐ-CP, người đó sẽ bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng:

(i) Liên kết xuất bản tác phẩm, tài liệu nhưng không có văn bản chấp thuận của tác giả, chủ sở hữu quyền tác giả;

(ii) Thực hiện liên kết với đối tác không đủ điều kiện theo quy định.

Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng

Khoản 3 Điều 23 Nghị định 159/2013/NĐ-CP quy định mức p hạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng sẽ được áp dụng đối với một trong các hành vi sau đây:

(i) Không nộp xuất bản phẩm liên kết cho nhà xuất bản để nộp lưu chiểu theo quy định;

(ii) Không thu hồi quyết định xuất bản khi đối tác liên kết vi phạm hợp đồng liên kết;

(iii) Thay đổi hoặc làm sai lệch nội dung xuất bản phẩm liên kết so với bản thảo đã được tổng giám đốc (giám đốc) nhà xuất bản ký duyệt.

Bên cạnh việc thực thi hình phạt tiền, những tác phẩm bị làm thay đổi hoặc sai lệch nội dung so với bản thảo đã được ký duyệt sẽ bị tịch thu.

Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng

Thực hiện một trong các hành vi quy định tại khoản 4 Điều 23 Nghị định 159/2013/NĐ-CP sau đây thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng:

(i) Phát hành xuất bản phẩm liên kết khi chưa có quyết định phát hành;

(ii) Liên kết biên tập sơ bộ bản thảo đối với tác phẩm, tài liệu không được liên kết theo quy định.

Ngoài việc bị áp dụng hình phạt tiền, người thực hiện hành vi còn bị tước quyền sử dụng chứng chỉ hành nghề biên tập từ 01 đến 03 tháng nếu liên kết biên tập sơ bộ bản thảo đối với tác phẩm, tài liệu không được liên kết theo quy định.

Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng

Căn cứ theo quy định tại khoản 5 Điều 23 Nghị định 159/2013/NĐ-CP, đối với hành vi không ký hợp đồng liên kết trong hoạt động xuất bản sẽ bị phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng.

Xem thêm: Hợp đồng hợp tác kinh doanh quy định như thế nào

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest:

  1. Bài viết trong lĩnh vực nêu trên được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.net.vn.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây