Thủ tục xin cấp giấy phép bán lẻ rượu mới nhất

0
250

Theo Hiệp hội Bia – Rượu – Nước giải khát (VBA), Việt Nam xếp thứ 5 trong các nước châu Á về tiêu thụ bia, rượu. Bạn muốn đầu tư vào lĩnh vực này? Muốn được bán lẻ rượu trong cửa hàng của mình? Nhưng bạn băn khoăn không biết thủ tục xin cấp giấy phép bán lẻ rượu như thế nào?

Vi phạm xuất bản
Để có đáp án nhanh nhất trong lĩnh vực pháp luật hành chính, gọi Tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 1900 6198

Contents

– Tổng quan về hoạt động kinh doanh bán lẻ rượu

Căn cứ Nghị định số 105/2017/NĐ-CP về kinh doanh rượu, Nghị định 17/2020/NĐ-CP, Kinh doanh rượu thuộc danh mục ngành, nghề đầu tư kinh doanh có điều kiện. Tổ chức, cá nhân hoạt động kinh doanh rượu phải tuân thủ các quy định của Luật Phòng, chống tác hại của rượu, bia và phải được cấp Giấy phép bán lẻ rượu.

Khi được cấp Giấy phép bán lẻ rượu, thương nhận được bán lẻ rượu trong phạm vi kinh doanh như sau:

Mua rượu từ thương nhân sản xuất rượu trong nước, thương nhân phân phối rượu, thương nhân bán buôn rượu theo nội dung ghi trong giấy phép;
Bán rượu cho thương nhân tiêu dùng tại chỗ hoặc bán trực tiếp cho người mua tại các địa điểm kinh doanh của thương nhân theo nội dung ghi trong giấy phép.

Điều kiện để thương nhân kinh doanh bán lẻ rượu

Điều 13 Nghị định số 105/2017/NĐ-CP quy định về điều kiện bản lẻ rượu thương nhân phải đáp ứng như sau:
Là doanh nghiệp, hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã hoặc hộ kinh doanh được thành lập theo quy định của pháp luật.
Có quyền sử dụng hợp pháp địa điểm kinh doanh cố định, địa chỉ rõ ràng.
Có văn bản giới thiệu hoặc hợp đồng nguyên tắc của thương nhân sản xuất rượu, thương nhân phân phối rượu hoặc thương nhân bán buôn rượu.
Bảo đảm tuân thủ đầy đủ các yêu cầu điều kiện về phòng cháy chữa cháy, bảo vệ môi trường theo quy định.

Về hồ sơ, thủ tục xin cấp Giấy phép bán lẻ rượu

Hồ sơ đề nghị cấp Giấy phép bản lẻ rượu 

Hồ sơ (01 bộ) bao gồm:
Đơn đề nghị cấp Giấy phép bản lẻ rượu theo Mẫu số 01 ban hành kèm theo Nghị định này.
Bản sao Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã hoặc hộ kinh doanh.
Bản sao hợp đồng thuê/mượn hoặc tài liệu chứng minh quyền sử dụng hợp pháp cơ sở dự kiến làm địa điểm bán rượu tiêu dùng tại chỗ.
Bản sao văn bản giới thiệu hoặc hợp đồng nguyên tắc của thương nhân sản xuất rượu, thương nhân phân phối rượu hoặc thương nhân bán buôn rượu;
Bản sao Giấy tiếp nhận bản công bố hợp quy hoặc Giấy xác nhận công bố phù hợp quy định an toàn thực phẩm (đối với rượu chưa có quy chuẩn kỹ thuật) của các sản phẩm rượu dự kiến kinh doanh.
Bản cam kết do thương nhân tự lập, trong đó nêu rõ nội dung thương nhân bảo đảm tuân thủ đầy đủ các yêu cầu điều kiện về phòng cháy chữa cháy, bảo vệ môi trường theo quy định của pháp luật tại các địa điểm bán lẻ rượu.

Thẩm quyền cấp giấy phép bán lẻ rượu

Phòng Kinh tế hoặc Phòng Kinh tế và Hạ tầng thuộc Ủy ban nhân dân quận, huyện, thị xã, thành phố thuộc tỉnh là cơ quan cấp Giấy phép bản lẻ rượu trên địa bàn quận, huyện, thị xã, thành phố thuộc tỉnh.

Thủ xin tục cấp giấy phép bán lẻ rượu

Thương nhân nộp hồ sơ trực tiếp hoặc qua đường bưu điện hoặc trực tuyến (nếu đủ điều kiện áp dụng) đến cơ quan có thẩm quyền cấp giấy phép.
Trong thời hạn 10 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, cơ quan nhà nước có thẩm quyền xem xét, thẩm định và cấp giấy phép cho thương nhân. Trường hợp từ chối cấp phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.
Trường hợp chưa đủ hồ sơ hợp lệ, trong vòng 03 ngày làm việc kể từ ngày tiếp nhận hồ sơ, cơ quan cấp giấy phép phải có văn bản yêu cầu bổ sung.

– Dịch vụ thực hiện thủ tục xin cấp Giấy phép bán lẻ rượu

Đối với dịch vụ xin giấy phép và phí dịch vụ

Soạn thảo hồ sơ, thay mặt khách hàng nộp hồ sơ và giải trình hồ sơ với cơ quan có thẩm quyền.
Phí dịch vụ trọn gói là 11.000.000 đồng. Phí dịch vụ này đã bao gồm chi phí nhà nước, chi phí xử lý hồ sơ nhưng chưa bao gồm thuế VAT 10%. Chi tiết hãy liên hệ với chúng tôi.
Thời hạn thực hiện:
Phối hợp cùng doanh nghiệp soạn thảo hồ sơ, chuẩn bị tài liệu theo quy định: 01 – 02 tuần. Thời gian công đoạn này có thể thay đổi phụ thuộc vào việc phối hợp của doanh nghiệp trong việc cung cấp tài liệu.
Thời gian xử lý: 20 ngày làm việc kể từ ngày chuẩn bị đầy đủ hồ sơ.

Công việc khách hàng cần phối hợp

Cung cấp các hồ sơ cần thiết để thực hiện công việc: Hồ sơ pháp lý của cơ sở kinh doanh, chủ cơ sở kinh doanh; hồ sơ về các đối tác cung cấp rượu; Bản sao Giấy tiếp nhận bản công bố hợp quy hoặc Giấy xác nhận công bố phù hợp quy định an toàn thực phẩm (đối với rượu chưa có quy chuẩn kỹ thuật) của các sản phẩm rượu dự kiến kinh doanh.
Ký vào các giấy tờ, hồ sơ

– Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest

  1. Bài viết trong lĩnh vực pháp luật nêu trên được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.org.vn.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây