Dùng điện thoại khi lái xe bị phạt bao nhiêu?

0
273

Contents

Dùng điện thoại khi lái xe bị phạt bao nhiêu? Ngày 01/01/2020, Nghị định 100/2019 quy định về xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt đã có hiệu lực và đã tăng mức phạt đối với hành vi sử dụng điện thoại khi tham gia giao thông. 

nộp tiền sử dụng đất
Công ty Luật TNHH Everest – Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900.6198

– Mức xử phạt đối với hành vi sử dụng điện thoại khi tham gia giao thông trước ngày 01/01/2020

Đối với xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô

Điểm l Khoản 3 Điều 5 Nghị định 46/2016 quy định Xử phạt người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ như sau: Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện hành vi: Dùng tay sử dụng điện thoại di động khi đang điều khiển xe chạy trên đường.

Đối với xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy

Điểm o Khoản 3 Điều 6 Nghị định 46/2016 quy định Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ như sau: Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với Người đang điều khiển xe sử dụng điện thoại di động.

Đối với xe đạp, xe đạp máy, người điều khiển xe thô sơ khác

Điểm h Khoản 1 Điều 8 Nghị định 46/2016 quy định Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe đạp, xe đạp máy, người điều khiển xe thô sơ khác vi phạm quy tắc giao thông đường bộ như sau: Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 50.000 đồng đến 60.000 đồng đối với Người điều khiển xe đạp, xe đạp máy sử dụng điện thoại di động.

– Mức xử phạt đối với hành vi sử dụng điện thoại khi tham gia giao thông sau ngày 01/01/2020

Đối với xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô

Điểm a Khoản 4 Điều 5 Nghị định 100/2019 quy định Xử phạt người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ như sau: Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với người điều khiển xe dùng tay sử dụng điện thoại di động khi đang điều khiển xe chạy trên đường

Đối với xe mô tô, xe gắn máy ( kể cả xe máy điện) các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy 

Điểm h Khoản 4 Điều 6 Nghị định 100/2019 quy định Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ như sau:  Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với Người đang điều khiển xe sử dụng điện thoại di động.

Đối với xe đạp, xe đạp máy (kể cả xe đạp điện), người điều khiển xe thô sơ khác

Điểm h Khoản 1 Điều 8 Nghị định 100/2019 quy định Xử phạt người điều khiển xe đạp, xe đạp máy (kể cả xe đạp điện), người điều khiển xe thô sơ khác vi phạm quy tắc giao thông đường bộ như sau: Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng đối với Người điều khiển xe đạp, xe đạp máy sử dụng điện thoại di động.

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest

  1. Bài viết trong lĩnh vực pháp luật nêu trên được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý Vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.org.vn.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây