Vi phạm về giấy phép trong hoạt động báo chí bị xử phạt bao nhiêu?

0
285

Tổ chức, cá nhân trong nước và nước ngoài có hành vi vi phạm trong hoạt động báo chí tại Việt Nam thì bị xử phạt. Trong đó, việc xử phạt vi phạm quy định về giấy phép trong hoạt động báo chí được thể hiện rõ dưới đây.

Vi phạm về giấy phép

Hình phạt tiền

Căn cứ theo quy định tại Điều 5 Nghị định 159/2013/NĐ-CP, đối với những hành vi vi phạm về giấy phép trong hoạt động báo chí, xuất bản thì mức phạt tương ứng như sau:

Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng

Tổ chức, cá nhân có những hành vi dưới đây thì bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng:

(i) Thực hiện không đúng quy định ghi trong giấy phép;

(ii) Hoạt động thông tin báo chí không có giấy phép hoặc không đúng chương trình đã đăng ký với cơ quan nhà nước có thẩm quyền;

(iii) Hoạt động thông tin báo chí khi giấy phép đã hết hạn sử dụng;

(iv) Sửa chữa, tẩy xóa giấy phép.

Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng

Khi có một trong những hành vi sau đây thì tổ chức, cá nhân bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng:

(i) Vi phạm các quy định về điều kiện thành lập cơ quan đại diện, cơ quan thường trú, văn phòng thường trú của cơ quan báo chí;

(ii) Xuất bản bản tin không có giấy phép;

(iii) Vi phạm các quy định về xuất bản, lưu hành ấn phẩm thông tin nước ngoài tại Việt Nam;

(iv) Vi phạm các quy định về trưng bày tranh, ảnh, các hình thức thông tin khác bên ngoài trụ sở cơ quan đại diện nước ngoài, tổ chức nước ngoài;

(v) Vi phạm quy định về tổ chức chiếu phim, triển lãm, hội thảo và các hoạt động khác có liên quan đến báo chí do cơ quan, tổ chức nước ngoài tại Việt Nam tổ chức có mời công dân Việt Nam tham dự.

Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng

Tổ chức, cá nhân bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

(i) Phát hành thông cáo báo chí nhưng không có giấy phép đối với cơ quan, tổ chức nước ngoài tại Việt Nam;

(ii) Xuất bản đặc san, số phụ, phụ trương đối với báo in; thêm kênh đối với báo nói, báo hình; thêm chuyên trang đối với báo điện tử không có giấy phép;

(iii) Đăng, phát bản tin trên màn hình điện tử không có giấy phép;

(iv) Thực hiện không đúng tôn chỉ, mục đích ghi trong giấy phép hoạt động báo chí.

Phạt tiền từ 70.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng

Khi có một trong các hành vi sau đây thì bị phạt tiền từ 70.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng:

(i) Hoạt động báo in, báo nói, báo hình, báo điện tử không có giấy phép hoạt động báo chí theo quy định;

(ii) Làm giả giấy phép hoạt động báo chí; giấy phép xuất bản đặc san, số phụ, phụ trương; giấy phép chuyên trang; giấy phép xuất bản bản tin, tài liệu, tờ rơi;

(iii) Sử dụng giấy phép giả để hoạt động báo chí.

Xem thêm: Vi phạm về liên kết trong hoạt động xuất bản bị xử phạt thế nào?

Hình phạt bổ sung

Ngoài hình phạt tiền, tổ chức, cá nhân còn bị tịch thu tang vật vi phạm hành chính đối với các hành vi dưới đây:

(i) Xuất bản bản tin không có giấy phép;

(ii) Vi phạm các quy định về xuất bản, lưu hành ấn phẩm thông tin nước ngoài tại Việt Nam;

(iii) Xuất bản đặc san, số phụ, phụ trương đối với báo in; thêm kênh đối với báo nói, báo hình; thêm chuyên trang đối với báo điện tử không có giấy phép;

(iv) Đăng, phát bản tin trên màn hình điện tử không có giấy phép;

(v) Hoạt động báo in, báo nói, báo hình, báo điện tử không có giấy phép hoạt động báo chí theo quy định;

(vi) Làm giả giấy phép hoạt động báo chí; giấy phép xuất bản đặc san, số phụ, phụ trương; giấy phép chuyên trang; giấy phép xuất bản bản tin, tài liệu, tờ rơi;

(vii) Sử dụng giấy phép giả để hoạt động báo chí.

Xem thêm: Vi phạm xuất bản và phát hành xuất bản phẩm điện tử, bị xử phạt thế nào?

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest:

  1. Bài viết trong lĩnh vực nêu trên được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.net.vn.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây