Phạt tiền đối với hành vi trộm cắp điện

0
266

Tóm tắt câu hỏi:

gia đình tôi khi nhân viên điện lực kiểm tra phát hiện không rõ kẻ nào cắt đứt mất 1 đầu dây mát và có lập biên bản là: tự ý cắt nguội nguồn điện vào công tơ và lấy nguội ngoài công tơ để trộm cắp điện. nhưng những nội dung trên gia đình tôi không làm mà chỉ nhờ người quản lý điện của thôn đấu cho tôi sử dụng thêm nguồn điện của công tơ nhà bên cạnh không dùng. vậy quy tránh nhiệm cho gia đình tôi thì mức phạt như thế nào? cách tính mức độ tiêu thụ để phạt trong 1 năm có đúng không?

Công ty Luật TNHH Everest – Tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 1900.6198

Luật sư tư vấn:

Theo quy định tại khoản 3 Điều 12 Nghị định 134/2013/NĐ-CP:

“3. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Tự ý lắp đặt, đóng, cắt, sửa chữa, di chuyển, thay thế các thiết bị điện và công trình điện của bên bán điện;

b) Không thông báo cho bên bán điện biết trước 15 ngày khi có nhu cầu chấm dứt hợp đồng mua bán điện đối với trường hợp mua điện để phục vụ các mục đích khác ngoài mục đích sinh hoạt.”

Và thro quy định tại khoản 9 Điều 12 Nghị định 134/2013/NĐ-CP:

“9. Phạt tiền đối với hành vi trộm cắp điện dưới mọi hình thức như sau:

a) Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi trộm cắp điện với số lượng dưới 1.000kWh;

b) Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi trộm cắp điện với số lượng từ 1.000kWh đến dưới 2.000kWh;

c) Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với hành vi trộm cắp điện với số lượng từ 2.000kWh đến dưới 4.500kWh;

d) Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi trộm cắp điện với số lượng từ 4.500kWh đến dưới 6.000kWh;

đ) Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng đối với hành vi trộm cắp điện với số lượng từ 6.000kWh đến dưới 8.500kWh;

e) Phạt tiền từ 25.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với hành vi trộm cắp điện với số lượng từ 8.500kWh đến dưới 11.000kWh;

… “

Có thể thấy, về cơ bản khi gia đình bạn thực hiện hành vi tự ý cắt nguồn điện và trộm cắp điện thì sẽ bị xử lý như trên. Tuy nhiên gia đình bạn không thực hiện việc cắt nguồn điện mà chỉ tự ý đấu nối để sử dụng điện của một hộ khác không dùng thì gia đình bạn cần phải chứng minh vấn đề này để khoogn bị xử phạt về hành vi tự ý cắt nguồn điện, còn với hành vi trộm cắp điện thì vẫn sẽ bị xử lý. Việc tính số KW điện là bao nhiêu thì sẽ phụ thuộc vào thời điểm gia đình bạn bắt đầu thực hiện hành vi này. Nếu xác định thời gian tính mức độ tiêu thụ điện là một năm xác là không đúng so với thực tế thì gai đình bạn có quyền gửi đơn khiếu nại tới cơ quan điện lực để xem xét giải quyết.

Xem thêm:

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest:

  1. Bài viết trong lĩnh vực pháp luật hình sự được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý Vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.net.vn.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây