Buôn bán tem và vé giả bị xử phạt thế nào?

0
253

Hành vi buôn bán tem giả, vé giả là tạo ra tem giả, vé giả hoàn toàn hoặc sửa nội dung của tem, vé thật. Người phạm tội có thể tham gia vào toàn bộ hoặc một phần công đoạn để làm ra tem giả, vé giả.

Buôn bán tem

Thế nào là tội làm, buôn bán tem và vé giả?

Hành vi làm tem giả, vé giả là tạo ra tem giả, vé giả hoàn toàn hoặc sửa nội dung của tem, vé thật. Người phạm tội có thể tham gia vào toàn bộ hoặc một phần công đoạn để làm ra tem giả, vé giả.
Hành vi buôn bán tem giả, vé giả là mua đi, bán lại các loại tem giả, vé giả nhằm thu lợi.

Đối tượng của hành vi làm, buôn bán tem và vé giả có thể là:

(i) Vé giả có thể là các loại vé do Nhà nước thống nhất phát hành dùng cho các phương tiện giao thông công cộng như ô tô buýt, xe lửa, máy bay…
(ii) Vé xổ số do công ty xổ số phát hành chưa được mở thưởng (vé xổ số trúng thưởng không phải là đối tượng tác động của tội này)
(iii) Tem bưu chính do cơ quan bưu điện phát hành trong hoạt động bưu chính như tem thư hoặc phong bì có sẵn tem thư
(iv) Tem lệ phí do cơ quan tài chính phát hành để dán vào các loại giấy tờ để chứng minh đã nộp một khoản tiền nhất định vào công quỹ do đã yêu cầu cơ quan nhà nước tiến hành một số công việc nhất định như sao văn bằng, giấy khai sinh…
(v) Tem hàng nhập khẩu do Bộ tài chính phát hành xác nhận sự hợp pháp của một loại hàng hóa nào đó như tem rượu nhập khẩu, tem thuốc lá…
(vi) Các loại vé khác như vé xem phim, vé xem ca nhạc, vé xem bóng đá…

Cơ sở pháp lý quy định trách nhiệm hình sự đối với tội làm, buôn bán tem giả, vé giả là Điều 202 Bộ luật Hình sự năm 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017.

Các khung hình phạt chính đối với tội làm, buôn bán tem và vé giả

Phạt tiền từ 30 triệu VNĐ đến 100 triệu VNĐ, phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm

Người nào phạm tội làm, buôn bán tem giả, vé giả mà thuộc một trong các trường hợp dưới đây, thì bị phạt tiền từ 30 triệu VNĐ đến 100 triệu VNĐ, phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm:

(i) Tem giả, vé giả không có mệnh giá có số lượng từ 15.000 đến dưới 30.000 đơn vị;
(ii) Tem giả, vé giả có mệnh giá có tổng trị giá từ 50 triệu VNĐ đến dưới 200 triệu VNĐ;
(iii) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;
(iv) Thu lợi bất chính từ 30 triệu VNĐ đến dưới 100 triệu VNĐ.

Phạt tiền từ 100 triệu VNĐ đến 500 triệu VNĐ hoặc phạt tù từ hai năm đến bẩy năm

Người nào phạm tội làm, buôn bán tem giả, vé giả mà thuộc một trong các trường hợp dưới đây, thì bị phạt tiền từ 100 triệu VNĐ đến 500 triệu VNĐ hoặc phạt tù từ hai năm đến bẩy năm:

(i) Làm, buôn bán tem giả, vé giả có tổ chức;
(ii) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn để làm, buôn bán tem giả, vé giả;
(iii) Làm, buôn bán tem giả, vé giả không có mệnh giá có số lượng 30.000 đơn vị trở lên;
(iv) Làm, buôn bán tem giả, vé giả có mệnh giá có tổng trị giá 200 triệu VNĐ trở lên;
(v) Làm, buôn bán tem giả, vé giả và thu lợi bất chính từ 100 triệu VNĐ trở lên;
(vi) Tái phạm nguy hiểm.

Hình phạt bổ sung đối với tội làm, buôn bán tem và vé giả

Người phạm tội làm, buôn bán tem giả, vé giả còn có thể phải chịu một hoặc một vài hình phạt bổ sung sau đây:

(i) Phạt tiền từ 5 triệu VNĐ đến 50 triệu VNĐ
(ii) Cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm

Xem thêm: Xử lý nộp phạt hành chính khi đã quá hạn ghi trên biên bản

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest:

  1. Bài viết nêu trên được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý Vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.net.vn.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây