Có được làm hộ chiếu ở nơi tạm trú không?

0
514

Khi làm hộ chiếu mọi người đều về nơi thường trú, trong trường hợp khó có thể về được thì có được làm hộ chiếu ở nơi tạm trú không? Bài viết dưới đây sẽ giải đáp thắc mắc của bạn đọc về vấn đề trên.

Để có đáp án nhanh nhất trong lĩnh vực pháp luật nêu trên, gọi Tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 1900 6198

Theo khoản 6 Điều 1 Nghị định 94/2015/NĐ-CP, người đề nghị cấp hộ chiếu phổ thông có thể trực tiếp nộp hồ sơ và nhận kết quả tại Phòng Quản lý xuất nhập cảnh công an tỉnh, thành phố nơi thường trú hoặc tạm trú.

Theo đó, hoàn toàn có thể làm hộ chiếu tại nơi tạm trú. Thủ tục làm hộ chiếu tại nơi tạm trú thực hiện như sau:

Chỉ cần có tạm trú dài hạn KT3 thì hoàn toàn có quyền xin cấp hộ chiếu ngay tại phòng quản lý xuất nhập cảnh công an tỉnh, thành phố nơi đăng ký tạm trú.

Hồ sơ làm hộ chiếu tại nơi tạm trú

(i) Tờ khai xin cấp hộ chiếu phổ thông

Tờ khai này phải được xác nhận của công an xã, phường nơi người đó tạm trú và đóng dấu giáp lai vào ảnh.

(ii) 4 ảnh làm hộ chiếu: kích thước 4×6 cm, mắt nhìn thẳng, đầu để trần, phông nền màu trắng

(iii) Sổ đăng ký tạm trú KT3 hoặc Giấy chứng nhận tạm trú đăng ký tại xã, phường

(iv) Bản gốc Chứng minh nhân dân của người làm thủ tục xin cấp hộ chiếu.

Chứng minh nhân dân bản gốc được coi là hợp lệ khi còn thời hạn (cấp không quá 15 năm), không rách nát, số chứng minh nhân dân rõ rang, không ép dẻo.

Thời gian tiếp nhận hồ sơ và trả kết quả: Từ thứ 2 – 6 (trừ ngày nghỉ lễ).

Thời gian làm hộ chiếu: không quá 14 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đầy đủ hồ sơ theo quy định.

Lệ phí xin cấp hộ chiếu: 200.000 đồng

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest

  1. Bài viết trong lĩnh vực pháp luật nêu trên được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.org.vn.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây