Bồi thường thiệt hại khi bị đánh theo pháp luật Việt Nam được quy định như thế nào?

0
38

Việc xác định hệ số bồi thường trong trường hợp gây thương tích cho người khác căn cứ vào nhiều yếu tố như: tỷ lệ thương tật, thời gian điều trị, chi phí thuốc men… Xin luật sư tư vấn và giải đáp về vấn đề bồi thường thiệt hại khi bị đánh cho tôi hiểu rõ hơn…

bồi thường thiệt hại khi bị đánh
bồi thường thiệt hại khi bị đánh

Mức bồi thường thiệt hại khi bị đánh

Kính chào quý luật sư, em chào anh / chị. Tôi xin trình bày sự việc như sau: anh họ tôi đi họp quân nhân ở quán nhậu, có hai người bạn lính đánh nhau, sau đó anh tôi vào can ngăn thì bị ai đó đấm vào ngực, anh họ tôi đánh gục rồi về nhà. ngừng uống rượu.

Khoảng hai giờ sau, người đàn ông bị anh họ đánh ngoài quán đã rủ thêm một người khác vào nhà đánh anh em và đập vỡ chén. Hậu quả là em họ tôi bị gãy hai răng cửa, mất một răng và lung lay nhiều răng khác, rách môi, thâm tím toàn thân. Phía bên kia là một người đàn ông chảy máu đầu vì vật lộn với em họ của mình. Hiện tại em tôi nằm viện được 5 ngày nhưng bên kia chưa chủ động thực hiện các biện pháp đền bù hậu quả.

Vậy gia đình anh họ tôi có thể kiện như thế nào, phạm tội gì và mức bồi thường thiệt hại khi bị đánh của em tôi là bao nhiêu?

Xin chân thành cảm ơn!

Câu trả lời:

Điều 134 Bộ luật hình sự năm 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017 quy định về tội cố ý gây thương tích:

Điều 134. Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác

1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây thiệt hại gây tổn hại cho sức khỏe của người khác từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ: phạt tù đến 3 năm hoặc phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm. :

a) Từ 2 người trở lên sử dụng hung khí hoặc thủ đoạn nguy hiểm;

b) Dùng axit sunfuric (H2SO4) hoặc các hóa chất độc hại khác gây thương tích hoặc tổn hại cho sức khỏe của người khác;

c) gây bất lực nhẹ cho nạn nhân;

d) Phạm tội hai lần trở lên;

đ) Phạm tội đối với 02 người trở lên;

e) Đối với người dưới 16 tuổi, phụ nữ biết đang có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người không nơi nương tựa;

g) Với ông, bà, cha, mẹ, người nuôi dưỡng, thầy giáo, cô giáo của mình;

h) Có tổ chức;

i) Lạm dụng chức vụ, quyền hạn;

k) Phạm tội trong thời gian bị tạm giữ, tạm giam, đang chấp hành hình phạt tù hoặc đang bị đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, trường giáo dưỡng, cơ sở cai nghiện ma túy bắt buộc;

l) Việc làm gây thương tích, tổn hại cho sức khoẻ hoặc gây thương tích hoặc tổn hại cho sức khoẻ do việc làm;

,m) Có bản chất giả;

n) tái phạm nguy hiểm;

o) Đối với người phục vụ hoặc vì lý do chính thức của nạn nhân.

2. Phạm tội gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 11% đến 30% nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm a, b, d, đ, e, g, h, i, k, l, m, n và o khoản 1 Điều này, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 05 năm.

3. Phạm tội gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%, thì bị phạt tù có thời hạn từ 0
năm đến 07 năm.

4. Phạm tội gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60% nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm a, b, d, đ, e, g, h, i, k , l, m, n và o khoản 1 Điều này sẽ bị phạt tù từ 07 năm đến 12 năm.

5. Phạm tội gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật 61% trở lên, nếu không thuộc quy định tại điểm c khoản 6 Điều này hoặc dẫn đến chết người, thì bị phạt tù 10 đến. 15 năm tù.

6. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 12 năm đến 20 năm hoặc tù chung thân:

a) Làm chết 02 người trở lên;

b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên với tỷ lệ tổn thương cơ thể của mỗi người 61% trở lên;

c) Gây thương tích vào vùng mặt của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên.

7. Người nào chuẩn bị phạm tội này, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm. “

Căn cứ vào quy định trên, có đủ mọi lý do để truy cứu trách nhiệm hình sự về tội cố ý gây thương tích đối với người thực hiện hành vi đột nhập nhà bạn, đập phá đồ đạc và tấn công em họ của bạn

Để bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình, anh họ bạn và gia đình có toàn quyền làm đơn tố cáo theo quy định của Bộ luật tố tụng hình sự 2015 như sau:

“1. Tố giác tội phạm là việc cá nhân phát hiện và tố giác hành vi có dấu hiệu tội phạm đến cơ quan có thẩm quyền. “

Về trách nhiệm bồi thường dân sự: theo quy định tại điều 590 bộ luật hình sự năm 2015 thì ai có lỗi gây thiệt hại cho sức khoẻ, tính mạng, tài sản của người khác thì phải bồi thường.

Điều 590. Thiệt hại do suy giảm sức khoẻ

1. Thiệt hại do suy giảm sức khoẻ bao gồm:

i) Chi phí hợp lý để chữa bệnh, dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ bị suy giảm, mất hoặc giảm chức năng của người bị thương tật;

ii) Thu nhập thực tế bị mất hoặc bị giảm sút của bên bị thiệt hại; nếu thu nhập thực tế của người bị thương không ổn định và không xác định được thì áp dụng mức thu nhập bình quân của người lao động cùng loại;

iii) Chi phí hợp lý và thu nhập thực tế bị mất của người chăm sóc người bị thương trong thời gian điều trị; nếu người bị thương mất khả năng lao động cần người thường xuyên chăm sóc thì thiệt hại bao gồm chi phí hợp lý để chăm sóc người bị thương;

iv) Các thiệt hại khác theo quy định của pháp luật.

2. Người có trách nhiệm bồi thường trong trường hợp sức khoẻ của người khác bị tổn hại thì phải bồi thường thiệt hại quy định tại khoản 1 Điều này và một khoản tiền khác để bù đắp tổn thất về tinh thần mà người đó phải gánh chịu. Mức bù đắp tổn thất về tinh thần do các bên thoả thuận; nếu không thoả thuận được thì mức tối đa đối với người bị suy giảm sức khoẻ không quá năm mươi lần mức lương cơ sở do Nhà nước quy định.

Tham khảo thêm: Bồi thường thiệt hại đối với đất thuộc hành lang an toàn

Cấu thành tội cố ý gây thương tích

bồi thường thiệt hại khi bị đánh
bồi thường thiệt hại khi bị đánh

Chúng tôi xin tư vấn về câu hỏi: “Khi nào thì đủ yếu tố cấu thành tội cố ý gây thương tích cho người khác?” như sau:

Luật sư tư vấn:

Cấu thành tội cố ý gây thương tích:

Chủ thể: Người có đủ năng lực trách nhiệm hình sự theo quy định của BLHS năm 2015.

Đối tượng: Thương tích sức khoẻ của nạn nhân

Mặt khách quan: Có hành vi gây tổn thương cho sức khoẻ, tinh thần của nạn nhân, ví dụ: gây tổn thương cho thân thể, dùng hung khí gây thương tích cho sức khoẻ của nạn nhân …

Mặt chủ quan: lỗi của người cố ý gây thiệt hại là lỗi cố ý.

Tội cố ý gây thương tích bị xử lý như thế nào?

– Kính chào LS. Tôi có một việc muốn công ty tư vấn giúp tôi. Chuyện là anh tôi có xích mích với vợ cũ và do nóng tính nên anh ta đã cầm dao chém gần như đứt lìa 4 ngón tay của vợ cũ rồi bỏ đi. Người nhà đã đưa vợ cũ của anh trai đến bệnh viện để nối lại cánh tay nhưng cánh tay đã bị hoại tử và không thể phục hồi. Xin cho tôi biết nếu tôi ra tòa thì tôi sẽ phải đối mặt với bao nhiêu năm tù? Kính mong công ty tư vấn giúp tôi. Tôi cảm ơn công ty rất nhiều. Em mong nhận được sự tư vấn của công ty trong thời gian sớm nhất.

– Thưa luật sư, mẹ tôi và bà hàng xóm chửi nhau và bà hàng xóm đánh bà trước. Sau đó, chồng cô, một cảnh sát đã nghỉ hưu, bỏ chạy và đánh mẹ cô thâm tím. Bây giờ tôi có thể kiện anh ta được không?

– Kính chào luật sư! Trường hợp của tôi là: một người bạn nhờ anh trai tôi chở đi làm, nhưng anh ta không biết đi đâu. Đến nơi, tôi được biết người bạn định giáp mặt một nhóm thanh niên gồm 5 người. Họ đánh nhau, nhưng anh tôi không tham gia. Hậu quả, 1/5 thanh niên bị thương phải nhập viện cấp cứu. Phía nạn nhân có đơn tố cáo việc kiểm đếm số người bên em tôi. Vậy luật sư cho tôi hỏi em tôi sẽ bị xử phạt như thế nào? Xin cảm ơn luật sư!

bồi thường thiệt hại khi bị đánh
bồi thường thiệt hại khi bị đánh
Luật sư tư vấn:
Tùy vào thông tin bạn cung cấp, tùy theo hành vi và mức độ thương tích mà có thể biết được người này bị xử phạt hành chính hay sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội cố ý gây hại. Vì vậy, người bị thương phải giám định tỷ lệ thương tật để xác định mức xử lý của người thực hiện hành vi cố ý gây thương tích.
Do đó, tùy từng trường hợp mà người này sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định tại Điều 5 Nghị định 167/2013 / NĐCP hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định tại Điều 134 BLHS. 2015 đã được sửa đổi. bổ sung 2017
Nghị định 167/2013 / NĐCP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; Phòng chống tệ nạn xã hội; phòng chống cháy nổ; phòng, chống bạo lực gia đình theo quy định:
Điều 5. Vi phạm quy định về trật tự công cộng
3. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Tàng trữ, cất giấu trong người, đồ vật, phương tiện giao thông dao, búa, các công cụ, phương tiện khác thường dùng trong công việc và sinh hoạt nhằm mục đích gây rối trật tự công cộng, cố ý làm hại người khác;

Xin hỏi: Tôi đang mở quán bia, không phải câu lạc bộ, phục vụ người chơi từ 10 giờ đêm đến 2 giờ sáng và có đánh đập giữa các cầu thủ nên tôi là chủ quán, tôi có vi phạm bị phạt hành chính hay cảnh cáo gì không? Tôi cần giải quyết vấn đề này mong được giải đáp giúp tôi, tôi xin chân thành cảm ơn ban luật sư.

  • Trả lời:

Theo thông tin bạn cung cấp, trường hợp công ty bạn bán hàng sau 10h đêm sẽ bị xử phạt theo Điều 6 Nghị định 167/2013 / NĐCP như sau:

Điều 6. Vi phạm quy định về đảm bảo yên tĩnh công cộng

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Gây ồn ào, gây náo động ở khu dân cư, nơi công cộng. địa điểm trong khoảng thời gian từ 10 giờ tối ngày hôm trước đến 6 giờ sáng ngày hôm sau;

b) Không tuân thủ các quy định về im lặng của bệnh viện, viện điều dưỡng, trường học hoặc những nơi khác cần sự im lặng chung;

c) Bán hàng ăn, uống, giải khát quá giờ do Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương quy định.

2. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với các hành vi: Sử dụng loa, chiêng, trống, còi, kèn hoặc các phương tiện khác để cổ động nơi công cộng mà không được phép của cơ quan có thẩm quyền.

3. Hình phạt bổ sung:

Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính đối với hành vi nêu tại khoản 2 Điều này.

Tham khảo thêm: Trách nhiệm bồi thường thiệt hại

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest

Bài viết được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.

Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý Vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.

Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.org.vn

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây