Chế độ tử tuất cho thương binh tỷ lệ thương tật từ 30%?

0
256

Tóm tắt câu hỏi:

Chào Luật sư! Bố tôi là thương binh có tỷ lệ suy giảm khả năng lao động là 30%. Bố tôi vừa mới qua đời hồi tháng trước, vậy, bố tôi sẽ được hưởng những ưu đãi gì sau khi qua đời và những ưu đãi bố tôi được hưởng trước đây được căn cứ ở đâu? Mong sớm nhận được phản hồi từ phía Luật sư! Xin cảm ơn!

Công ty Luật TNHH Everest – Tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 1900.6198

Luật sư tư vấn:

Theo quy định tại khoản 3 Điều 31, Nghị định 31/2013/NĐ-CP ngày 9 tháng 4 năm 2013 thì những người  bị thương được Hội đồng giám định y khoa có thẩm quyền kết luận suy giảm khả năng lao động do thương tật từ 5% đến dưới 21% được hưởng trợ cấp một lần. Còn trong trường hợp của bố bạn tỷ lệ suy giảm khả năng lao động do thương tật ở mức 30%, nên theo nội dung tại Mục 10 Phụ lục II, Nghị định 20/2015/NĐ-CP ngày 14 tháng 2 năm 2015 của Chính phủ thì bố bạn sẽ được hưởng trợ cấp hàng tháng với mức 1.268.000 đồng.

Về chế độ tử tuất của bố bạn thì theo quy định tại khoản 1 Điều 32, Nghị định 31/2013/NĐ-CP thì khi thương binh chết, người tổ chức mai táng được nhận mai táng phí bằng 10 lần mức lương tối thiểu chung (khoản 2 Điều 63, Luật Bảo hiểm xã hội 2006); đại diện thân nhân được hưởng trợ cấp một lần bằng ba tháng trợ cấp, phụ cấp ưu đãi tức là 3 lần 1.268.000 đồng tương đương với 3.804.000 đồng. Việc thân nhân của thương binh được nhận trợ cấp hàng tháng chỉ được áp dụng đối với thương binh có tỷ lệ suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên (khoản 2 Điều 32, Nghị định 31/2013/NĐ-CP).

Như vậy, trong trường hợp này, gia đình bạn chỉ được hưởng mai táng phí bằng 10 tháng lương tối thiểu chung tương đương với 11.500.000 đồng và trợ cấp một lần bằng 3 lần trợ cấp hàng tháng của bố bạn trước khi qua đời tương đương với 3.804.000 đồng.

Xem thêm:

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest:

  1. Bài viết trong lĩnh vực pháp luật hình sự được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý Vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.net.vn.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây