Các mức xử phạt hành chính hành vi đánh bạc

0
62

Đánh bạc là một trong những tệ nạn xã hội diễn ra phổ biến trong xã hội. Để ngăn chặn tệ nạn này gây ảnh hưởng xấu đến cuộc sống nhà nước đã thực hiện các quy định về xử phạt hành vi đánh bạc Vậy đánh bạc khi nào là tốt? khi nào bị tù?

Để có đáp án nhanh nhất trong lĩnh vực pháp luật hành chính, gọi Tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 1900 6198
Để có đáp án nhanh nhất trong lĩnh vực pháp luật hành chính, gọi Tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 1900 6198

Đánh bạc là gì?

Đánh bạc là hành vi tham gia trò chơi có tổ chức bất hợp pháp mà việc thu được (hoặc thua) đi kèm với thu được (hoặc mất) lợi ích vật chất đáng kể (tiền bản chất hoặc các dạng tài sản khác).

Hành vi đánh bạc được thể hiện dưới nhiều hình thức khác nhau. Trong đó các hình thức đánh bạc phổ biến nhất là tổ tôm xúc xắc xì tố xổ số cá độ bóng đá chọi gà đua ngựa đua xe … tiền hoặc vật phẩm dùng để đánh bạc bao gồm:

Tiền hoặc vật phẩm dùng để đánh bạc bị tịch thu trực tiếp từ sòng bạc;

Tiền hoặc các vật phẩm khác thu giữ từ người chơi được chứng minh là đã hoặc sẽ được sử dụng để đánh bạc;

Tiền hoặc các hiện vật thu giữ được từ nơi khác mà có đủ bằng chứng về việc đang hoặc sẽ sử dụng để đánh bạc. những người chơi này.

Tùy theo số tiền và giá trị của loài vật dùng để chơi mà người thực hiện hành vi này có thể bị phạt hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định của nhà nước.

Xem thêm: Gây rối trật tư công cộng

Quy định mức hành chính hành vi đánh bạc

Điều 26 Nghị định 1672013 NĐCP quy định mức phạt tiền đối với hành vi đánh bạc trái phép như sau:

Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi mua số lô số trò chơi

Phạt tiền từ 01 đến 02 triệu đồng. VND đối với bất kỳ hành vi đánh ạc nào sau đây:
Đánh ạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào như: tú lơ khơ tú lơ khơ tổ tôm bồ công anh tam cúc 3 cây tứ sắc đỏ đen cờ tướng hoặc các hình thức khác mà thắng hoặc mất tiền hoặc hiện vật;

Đánh bạc với máy và trò chơi điện tử bất hợp pháp;

Cá cược bằng tiền hoặc dưới các hình thức khác trong thể thao giải trí và các hoạt động khác.

Các quy định trên áp dụng cho các hành vi chơi được xử lý lần đầu tiên mà giá trị bằng tiền và hiện vật dưới 5 triệu.

Như vậy người bị xử lý hành chính về hành vi đánh bạc trái phép sẽ bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền đến 2 triệu đồng.

Khi nào hành vi đánh bạc bị truy tố hình sự?

Để có đáp án nhanh nhất trong lĩnh vực pháp luật hành chính, gọi Tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 1900 6198
Để có đáp án nhanh nhất trong lĩnh vực pháp luật hành chính, gọi Tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 1900 6198

Mức phạt tiền đối với tội đánh bạc được quy định cụ thể tại Điều 321 BLHS năm 2015 sửa đổi bổ sung năm 2017. Cụ thể:

Phạt tiền từ 20 đến 100 triệu đồng cải tạo không giam giữ đến tự do. đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm khi:

Đánh bạc trái phép dưới mọi hình thức thì thắng thua bằng tiền hoặc hiện vật có giá trị từ 05 đến dưới 50 triệu đồng

Số tiền tài sản dùng để chơi game dưới 05 triệu nhưng đã bị xử phạt hành chính về một trong các hành vi đánh bạc tổ chức đánh bạc gá bạc hoặc đã bị kết án về một trong các tội đánh bạc tổ chức đánh bạc gá bạc mà chưa bị xóa án tích. mà còn của tội phạm.

Phạt tù từ 03 năm đến 07 năm khi phạm tội thuộc một trong các trường hợp:

  • Phạm tội có tính chất chuyên nghiệp;
  • Tiền hoặc hiện vật dùng để đánh bạc có giá trị bằng hoặc lớn hơn 50 triệu đồng;
  • Sử dụng Internet mạng máy tính mạng viễn thông hoặc phương tiện điện tử để phạm tội;
  • Tái diễn nguy hiểm.
  • Ngoài ra người phạm tội còn có thể bị áp dụng hình phạt bổ sung là phạt tiền từ 10 đến 50 triệu đồng.

Tóm lại: Người có hành vi đánh bạc nếu bị xử lý hành chính có thể bị phạt tiền đến 2 triệu đồng; phạt tiền đến 100 triệu hoặc phạt tù đến 07 năm nếu bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Xem thêm: Xử phạt hành chính dưới 18 tuổi

Xem người khác đánh bạc có phạm tội không?

”Luật sư cho em hỏi: anh họ em có đứng xem người khác đánh bạc nhưng không có tham gia, vậy trong luật nhà nước thì anh em phạm về điều luật nào và bị xử phạt bao nhiêu ?

Mong luật sư tư vấn giúp em. Em xin cảm ơn.”
Luật sư tư vấn:
Theo quy định tại Điều 321 BLHS năm 2015 sửa đổi bổ sung năm 2017 về tội Đánh bạc điều luật không quy định người xem là hành vi phạm tội. Vì vậy anh họ bạn không phạm tội theo quy định của pháp luật. Tuy nhiên trong trường hợp bị cảnh sát truy bắt bạn của bạn sẽ phải tự giải trình vì vậy bạn nên khuyên bạn ấy không nên tham gia hoặc xem bất kỳ trò chơi nào để tránh những tình huống rắc rối không đáng có.
Ngoài ra anh trai bạn cũng có thể bị coi là có liên quan đến vụ việc nếu không có đủ bằng chứng chứng minh rằng anh ta chỉ xem mọi người chơi chứ không tham gia đầy đủ.
Nếu bạn đang quan tâm đến các thủ tục hành chính khác thì hãy xem thêm bài viết trên trang luật hành chính.

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest

  1. Bài viết trong lĩnh vực nêu trên được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.org.vn.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây